รีวิวรองเท้าเทรคกิ้งที่ดีที่สุดปี 2026 — Salomon vs Danner vs KEEN vs Hoka เปรียบเทียบครบ
รองเท้าเทรคกิ้งเป็นอุปกรณ์สำคัญที่สุดชิ้นหนึ่งสำหรับนักเดินป่า การเลือกผิดคู่อาจนำไปสู่เท้าพอง เข่าเจ็บ หรือทริปที่ไม่ราบรื่น บทความนี้คัดรองเท้า 4 รุ่นเด่นจากผลรีวิวของ Better Trail, REI Expert Advice, Treeline Review และ Outdoor Gear Lab มาเปรียบเทียบครบทุกมิติ
4 รองเท้าเทรคกิ้งยอดเยี่ยมแห่งปี 2026
1. Salomon X Ultra 5 Mid GTX — Best Overall
| สเปค | รายละเอียด |
|---|---|
| ราคา | ประมาณ $190 (6,500 บาท) |
| น้ำหนัก | ประมาณ 930g/คู่ |
| วัสดุ Upper | Synthetic + Mesh |
| กันน้ำ | Gore-Tex Membrane |
| พื้นรองเท้า | Contagrip MA Outsole |
| Midsole | EVA + Advanced Chassis |
ครองตำแหน่ง “Best Overall” ของเกือบทุกสำนักรีวิว เป็น Mid-cut Boot ที่ให้ความรู้สึกเหมือนสวม Trail Runner เบา คล่องตัว แต่ Support ข้อเท้าได้ดี Advanced Chassis ให้ Stability เยี่ยมบนทางชัน หิน ลื่น ส่วน Contagrip MA Outsole จับพื้นได้ดีทั้งแห้งและเปียก
ข้อดี:
- น้ำหนักเบามากสำหรับ Mid-cut Boot
- Traction เยี่ยมทุกสภาพพื้น
- ใส่สบายตั้งแต่แกะกล่อง ไม่ต้อง Break-in
- ระบายอากาศดีกว่ารุ่นก่อน
- Chassis ใหม่ให้ Stability ดีขึ้นจาก X Ultra 4
ข้อเสีย:
- Toe Box ค่อนข้างแคบ ไม่เหมาะคนเท้ากว้าง
- ไม่ทนทานเท่า Full-leather Boot
- ราคาสูงขึ้นจากรุ่นก่อน
เหมาะกับ: Day Hike ถึง Backpacking เบา ทุกสภาพทาง — “Safe Choice” ที่ดีที่สุดสำหรับคนส่วนใหญ่
2. Danner Mountain 600 Leaf GTX — Best Leather Boot
| สเปค | รายละเอียด |
|---|---|
| ราคา | ประมาณ $220–240 (7,500–8,200 บาท) |
| น้ำหนัก | ประมาณ 1,050g/คู่ |
| วัสดุ Upper | Full-grain Leather + Danner Dry |
| กันน้ำ | Gore-Tex Lining |
| พื้นรองเท้า | Vibram 460 Outsole |
| Midsole | Ortholite Footbed + EVA |
Outdoor Gear Lab ให้คะแนน 93/100 เป็นรุ่นแรกของ Danner ที่สามารถ Recraft ได้ (ส่งซ่อม เปลี่ยนพื้น สร้างใหม่) Full-grain Leather ให้ความทนทานและดูดีขึ้นตามอายุการใช้งาน
ข้อดี:
- หนังแท้ทนทาน ใช้งานได้หลายปี
- ดูดี ใส่ได้ทั้งในเมืองและบนเขา
- Recraft ได้ (ซ่อม+สร้างใหม่) ลดขยะ
- Ankle Support เยี่ยม เหมาะแบกของหนัก
- Vibram Outsole Grip ดีมาก
ข้อเสีย:
- หนักกว่ารุ่น Synthetic อย่างเห็นได้ชัด
- ต้อง Break-in ระยะหนึ่ง
- ร้อนกว่ารุ่น Mesh ในอากาศร้อน
เหมาะกับ: Backpacking หนัก, Trail ที่ต้องการ Ankle Support, ผู้ที่ชอบ Classic Style และความทนทานระยะยาว
3. KEEN Targhee Apex WP — Best for Wide Feet
| สเปค | รายละเอียด |
|---|---|
| ราคา | ประมาณ $190 (6,500 บาท) |
| น้ำหนัก | ประมาณ 790g/คู่ |
| วัสดุ Upper | Mesh + Synthetic Overlays |
| กันน้ำ | KEEN.DRY Membrane |
| พื้นรองเท้า | ALL-TERRAIN Traction Outsole |
| Midsole | KEEN.ALL-TERRAIN Cushioning |
รุ่นใหม่ล่าสุดปี 2026 KEEN สร้าง Targhee Apex ขึ้นมาใหม่จากศูนย์ โดยยังคง DNA ของ Targhee ที่ขายดีมากว่า 20 ปี — Toe Box กว้าง สบาย ใส่ง่าย แต่เบาลงอย่างมาก
ข้อดี:
- Toe Box กว้างมาก เอกลักษณ์ KEEN เหมาะคนเท้ากว้าง
- เบาลงประมาณ 14 oz จาก Targhee IV
- ใส่สบายตั้งแต่แกะกล่อง
- ระบายอากาศดีขึ้นจาก Mesh Upper ใหม่
- KEEN.DRY กันน้ำได้ดี + มี Eco-friendly Odor Control
ข้อเสีย:
- Ankle Support น้อยกว่า Mid-cut Boot (เป็น Low-cut)
- ไม่เหมาะกับ Backpacking หนัก 15+ กก.
- อาจกว้างเกินไปสำหรับคนเท้าแคบ
เหมาะกับ: คนเท้ากว้าง, Day Hike, Fast Hiking
4. Hoka Mafate X Hike — Best Cushioning
| สเปค | รายละเอียด |
|---|---|
| ราคา | ประมาณ $250 (8,500 บาท) |
| น้ำหนัก | ประมาณ 920g/คู่ |
| วัสดุ Upper | Synthetic + Mesh |
| กันน้ำ | ไม่กันน้ำ (มีรุ่น GTX แยก) |
| พื้นรองเท้า | Vibram Megagrip Outsole |
| Midsole | 49mm Thick Midsole + Carbon Fiber Plate |
Midsole หนา 49mm + Carbon Fiber Plate นำเทคโนโลยีจากรองเท้าวิ่ง Trail มาใส่ Hiking Boot ให้ Cushioning ที่ไม่มีใครเทียบได้ในตลาดปัจจุบัน
ข้อดี:
- Cushioning ดีที่สุดในตลาด
- Carbon Fiber Plate ช่วย Energy Return
- ลดแรงกระแทกเข่าและข้อเท้าได้มาก
- ดีไซน์โดดเด่น
ข้อเสีย:
- Stack สูง (49mm) Stability ลดลงบนทาง Technical
- ราคาสูง
- ไม่กันน้ำในรุ่นมาตรฐาน
- ไม่เหมาะทางหินขรุขระที่ต้องการ Ground Feel
เหมาะกับ: Light Hiking, ผู้มีปัญหาเข่า/ข้อ, ผู้ที่ต้องการ Max Cushion
ตารางเปรียบเทียบ 4 รุ่น
| รุ่น | ราคา | น้ำหนัก | กันน้ำ | เหมาะกับ |
|---|---|---|---|---|
| Salomon X Ultra 5 Mid GTX | $190 | 930g | Gore-Tex | All-around |
| Danner Mountain 600 Leaf GTX | $220–240 | 1,050g | Gore-Tex | Heavy Backpacking |
| KEEN Targhee Apex WP | $190 | 790g | KEEN.DRY | Wide Feet / Fast Hiking |
| Hoka Mafate X Hike | $250 | 920g | ไม่กันน้ำ | Max Cushion / Knee Issues |
วิธีเลือกรองเท้าเทรคกิ้งให้เหมาะกับตัวเอง
รู้จักเท้าตัวเอง
- เท้าแคบ–ปกติ: Salomon, Danner
- เท้ากว้าง: KEEN (กว้างที่สุด), Hoka (กว้างปานกลาง)
- อุ้งเท้าสูง: Danner, KEEN
จุดประสงค์การใช้งาน
- Day Hike เบา: KEEN Targhee Apex หรือ Salomon X Ultra 5
- Backpacking หนัก (15+ กก.): Danner Mountain 600
- เดินนาน เข่าเจ็บ: Hoka Mafate X Hike
- ทางหลากหลาย: Salomon X Ultra 5 (Safe Choice)
เรื่องกันน้ำ (Waterproof)
- จำเป็นเมื่อ: เมืองหนาว ฝนตก หิมะ ลุยน้ำ เดินป่าไทยช่วงหน้าฝน
- ไม่จำเป็นเมื่อ: อากาศร้อน เส้นทางแห้ง (GTX จะทำให้ร้อนอบอ้าว)
Tips การลองรองเท้า
- ลองตอนบ่าย — เท้าบวมแล้วจะได้ไซส์จริง
- ใส่ถุงเท้าเทรคตอนลอง — ถุงเท้าหนากว่าปกติ
- เผื่อไซส์ครึ่งเบอร์ — เท้าจะบวมตอนเดินนาน
- ทดสอบบนทางลาด — ร้านดีจะมี Ramp ให้ลอง
- เดินวนในร้านอย่างน้อย 15 นาที
ซื้อที่ไหน
- ไทย: Central Ladprao, Siam Paragon (Salomon/KEEN มีหน้าร้าน), Running Lab, SuperSports
- ออนไลน์: REI.com, Amazon, Salomon.com, KEEN.com
- เคล็ดลับ: ลองที่ร้านก่อน ซื้อออนไลน์มักถูกกว่า แต่ต้องมั่นใจเรื่องไซส์
สรุป
ไม่มีรองเท้าเทรคกิ้ง “ดีที่สุด” สำหรับทุกคน มีแต่คู่ที่ “เหมาะที่สุด” กับเท้าและสไตล์การเดิน หากต้องแนะนำคู่เดียวสำหรับผู้ที่เพิ่งเริ่มเทรค Salomon X Ultra 5 Mid GTX เป็น Safe Choice ที่ดีที่สุด เบา สบาย Grip ดี ใช้ได้ตั้งแต่เดินป่าใกล้บ้านไปจนถึงเทรคเนปาล
- เดินป่าอากาศร้อนชื้นให้ปลอดภัย: 6 เทคนิคจัดการความร้อนและน้ำ - October 13, 2026
- อ่างกา เส้นทางสั้นในป่าดงดิบเขาบนดอยอินทนนท์ - October 14, 2026
- จัดเป้เดินป่าให้เบาและหยิบใช้ง่าย: เทคนิคเตรียมของก่อนออกเส้นทาง - October 6, 2026
