เปรียบเทียบไฟฉายคาดหัว Ultralight สำหรับ Trekking ปี 2026

ไฟฉายคาดหัวเป็นอุปกรณ์ชิ้นเล็กที่มีผลต่อความปลอดภัยในทริปเดินป่าและ trekking มากกว่าที่หลายคนคิด โดยเฉพาะทริปที่มีโอกาสเดินถึงแคมป์ช้า ต้องจัดของตอนกลางคืน หรือจำเป็นต้องใช้มือทั้งสองข้างระหว่างเดิน

บทความนี้สรุปตัวเลือกไฟฉายคาดหัว ultralight จากข้อมูลเปรียบเทียบของ Adventure Alan ปี 2026 โดยเน้นน้ำหนัก แบตเตอรี่ ความสว่าง ระดับการป้องกัน และการเลือกให้เหมาะกับรูปแบบการใช้งาน

เกณฑ์สำคัญในการเลือก

ไฟฉายคาดหัวสำหรับ trekking ควรเบาพอสำหรับพกติดเป้ตลอดเวลา มีแบตเตอรี่เหมาะกับจำนวนคืนที่ใช้งาน ชาร์จง่ายผ่าน USB-C และมีระดับกันน้ำกันฝุ่นที่รองรับสภาพ outdoor ได้จริง ความสว่างมากอย่างเดียวไม่ใช่คำตอบ เพราะต้องดูระยะเวลาการใช้งานและน้ำหนักรวมด้วย

รุ่น น้ำหนัก แบต ความสว่าง กันน้ำกันฝุ่น ราคาโดยประมาณ เหมาะกับ
Nitecore NU20 Classic 360 1.3 oz (0.037 kg) 500 mAh 360 lumens IP66 $25 (~912 บาท) สาย ultralight ที่อยากเบาสุด
Nitecore NU25 MCT 400 1.8 oz (0.051 kg) 700 mAh 400 lumens IP66 $37 (~1,350 บาท) คนที่อยากได้ไฟหลักแบบสมดุล
Nitecore NU27 600 2.0 oz (0.057 kg) 850 mAh 600 lumens IP66 $41 (~1,496 บาท) คนที่เดินกลางคืนบ่อยและอยากได้แสงแรงขึ้น
BioLite Range 300 1.8 oz (0.051 kg) 817 mAh 300 lumens IP67 $40 (~1,460 บาท) คนที่ให้ความสำคัญกับแบตและการป้องกัน
Black Diamond Deploy 325 1.4 oz (0.040 kg) 750 mAh 325 lumens IPX4 $60 (~2,190 บาท) สายวิ่งเทรลหรือคนที่อยากได้ไฟ compact
Petzl Swift LT 1.5 oz (0.043 kg) 880 mAh 380 lumens IPX4 $55 (~2,008 บาท) คนที่ชอบแบรนด์ Petzl และอยากได้ของใช้ง่าย

หมายเหตุเรื่องราคา: ราคาเงินบาทในตารางเป็นการประมาณจากอัตรา 1 USD ≈ 36.5 บาท ราคาจริงอาจเปลี่ยนตามร้านค้า โปรโมชั่น และภาษีนำเข้า

เปรียบเทียบรุ่นเด่น

Nitecore NU20 Classic 360

จุดเด่น: เบาสุดในกลุ่มและราคาดี เหมาะกับคนที่นับน้ำหนักจริงจัง
Spec/Weight: 1.3 oz, 500 mAh, 360 lumens, IP66, USB-C
ราคา: ประมาณ $25
เหมาะกับ: สาย ultralight, thru-hiker, คนที่อยากได้ไฟสำรองเบาๆ
ข้อควรรู้: แบตเล็กกว่าโมเดลที่หนักกว่า จึงควรวางแผนชาร์จสำหรับทริปหลายคืน

Nitecore NU25 MCT 400

จุดเด่น: สมดุลระหว่างน้ำหนัก แบต และความสว่าง ใช้ได้กว้างกว่ารุ่นเล็ก
Spec/Weight: 1.8 oz, 700 mAh, 400 lumens, IP66, USB-C
ราคา: ประมาณ $37
เหมาะกับ: backpacker ที่อยากได้ไฟหลักเบาและใช้ง่าย
ข้อควรรู้: สายคาดบางแบบ ultralight อาจไม่สบายเท่าสายกว้างถ้าใส่นาน

Nitecore NU27 600

จุดเด่น: สว่างสุดในลิสต์หลักของ Adventure Alan และยังอยู่ในกลุ่มน้ำหนักเบา
Spec/Weight: 2.0 oz, 850 mAh, 600 lumens, IP66, USB-C
ราคา: ประมาณ $41
เหมาะกับ: คนที่เดินกลางคืนบ่อย ต้องการ beam แรงขึ้น แต่ยังคุม weight
ข้อควรรู้: หนักกว่า NU20 และ NU25 เล็กน้อย ถ้าใช้แค่ในแคมป์อาจเกินความจำเป็น

BioLite Range 300

จุดเด่น: แบตใหญ่และกันน้ำกันฝุ่นดี เหมาะกับการใช้งาน outdoor จริงจัง
Spec/Weight: 1.8 oz, 817 mAh, 300 lumens, IP67, USB-C
ราคา: ประมาณ $40
เหมาะกับ: คนที่ให้ความสำคัญกับ protection และ battery มากกว่าค่าลูเมนสูงสุด
ข้อควรรู้: ความสว่างสูงสุดต่ำกว่า Nitecore NU27

Black Diamond Deploy 325

จุดเด่น: น้ำหนักเบา ใส่วิ่งหรือเดินเร็วได้ดี และแบตต่อออนซ์ค่อนข้างสูง
Spec/Weight: 1.4 oz, 750 mAh, 325 lumens, IPX4, USB-C
ราคา: ประมาณ $60
เหมาะกับ: นักวิ่งเทรลหรือคนที่อยากได้ไฟ compact จากแบรนด์ outdoor หลัก
ข้อควรรู้: กันน้ำระดับ IPX4 ต่ำกว่าหลายรุ่นในตาราง และราคาสูงกว่า

Petzl Swift LT

จุดเด่น: น้ำหนักยังเบา แบตใหญ่ และเป็นตัวเลือกจากแบรนด์ที่หลายคนคุ้นเคย
Spec/Weight: 1.5 oz, 880 mAh, 380 lumens, IPX4, USB-C
ราคา: ประมาณ $55
เหมาะกับ: คนที่ชอบ ecosystem ของ Petzl และอยากได้ไฟน้ำหนักเบาใช้ง่าย
ข้อควรรู้: ชั่วโมงใช้งานโหมดสูงในตารางสั้นกว่าบางรุ่น และ IPX4 ไม่ใช่ตัวเลือกที่กันฝุ่นกันน้ำดีที่สุด

คำแนะนำตามรูปแบบการใช้งาน

สาย ultralight ที่ต้องการลดน้ำหนักมากที่สุดควรมอง Nitecore NU20 Classic 360 เป็นหลัก ส่วนผู้ใช้ทั่วไปที่ต้องการความสมดุลระหว่างน้ำหนักและฟังก์ชันควรพิจารณา Nitecore NU25 MCT 400 หรือ BioLite Range 300 หากต้องการความสว่างสูงกว่าในกลุ่มน้ำหนักเบา Nitecore NU27 600 เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ

สำหรับการใช้งานจริง ควรทดสอบไฟก่อนออกทริป ชาร์จให้เต็ม และพก power bank หรือไฟสำรองขนาดเล็กในทริปที่มีความเสี่ยงเดินกลางคืน

หมายเหตุเรื่อง IP Rating อ่านยังไง

  • IP66 หมายถึงกันฝุ่นได้เต็มระดับ และกันน้ำแรงดันสูงจากหลายทิศทางได้ เหมาะกับฝน ละอองน้ำ และสภาพ outdoor ทั่วไป แต่ไม่ใช่การแช่น้ำ
  • IP67 หมายถึงกันฝุ่นได้เต็มระดับ และทนน้ำชั่วคราวได้ดีกว่า IP66 ในเงื่อนไขทดสอบทั่วไป มักตีความว่าอุ่นใจกว่าเมื่อเจอฝนหนักหรือตกน้ำตื้นช่วงสั้นๆ
  • IPX4 ตัว X คือไม่ได้ระบุ/ไม่ได้ทดสอบฝุ่น ส่วนเลข 4 คือกันน้ำกระเซ็นได้จากหลายทิศทาง ใช้เจอเหงื่อหรือฝนเบาๆ ได้ แต่ไม่ควรคาดหวังกับฝนหนักหรือการตกน้ำ

แหล่งข้อมูล: Adventure Alan

เครดิตภาพ: Adventure Alan, image source

ติดตาม Tripder บน Facebook: https://www.facebook.com/tripder

Facebook Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.